UTOAJI WA HUDUMA ZA KANSA/SARATANI

DARAJA YA HUDUMA MAWANDA YA HUDUMA ZINAZOTOLEWA

Daraja 1 Uamii) Kuhamasisha kuhusu afya bora

Daraja 2 (Zahanati) Kuimarisha Afya; Kupima; Kugundua kansa mapema

Daraja 3 (Vituo vya Afya) Kuimarisha Afya ; Kupima ; Kugundua kansa mapema

Kuimarisha Afya; Kupima; Kugundua kansa mapema; Kutibu
(Upasuii, ; Msaada,
maumivu

Daraija 4 (Vituo vya Msingi
vya Rufaa)

Kuimaridha Afya; Kupima; Kugundua kansa mapema; Kutibu
(Upasuaii, Kemotherapia, Radiotherapia; Msaada; Kupunguza
maumivu.

Daraja 5 (Vituo vya Upili vya
Rufaa)

Daraja 6 (Vituo vya Juu vya Matibabu maalum (Upasuaii, Kemotherapia, Radiotherapia,
Rufaa) Imiuonotherapia, urekebishaiji) Utafiti, Mafunzo

J

Huduma za punguzaji wa Maumivu

Hizi ni huduma zinazolenga kuimarisha ubora wa maisha ya wagonjwa na
familia zao. Huduma hizi ni pamoja na : Ushauri nasaha, Kudhibiti huzuni
baada ya kufiwa na wapendwa, Kuimarisha Lishe, Udhibiti wa pesa, Udhibiti
wa athari hasi za matibabu, Mitazamo mbalimbali ya kifamilia, Msaada
kutoka kwa watu wengine. Huduma hizi hutolewa tangu mwanzo wa kuanza
kuugua kansa na katika safari nzima ya kukabiliana na ugonjwa huo.

Kwa taarifa zaidi, wasiliana na afisa wa afya

Wanaounusurika

Wanaonusurika kutokana na kansa, wahudumu wao n wanapaswa kuyaona
maisha katika ukamilifu wake na wala si kujikita katika kansa na athari zake
pekee. lli kufanikiwa kufikia lengo hilo, wanaweza kuangazia vipengee
vingine (Mazoezi, Masuala ya Kijamii, Fedha, Saikolojia, Imani, Elimu).

HOSPITALI ZINAZOTOA
HUDUMA ZA KANSA NCHINI KENYA
Kiwango cha

m lna‘ibahu

Nairobi Hospiali ya Kitaifa ya Kenyatta Serikali yKl““K‘;::‘: MR Lt
Hospitali ya Mafunzo ya Rufaa Serikali Kituo cha Kati cha Matibabu
ya Chuo Kikuu cha Kenyatta ya Kansa

PR PR Kituo cha Matibabu ya Kimsingi
Hospitali ya Kijabe Kanisa/Dini e
Mkoa wa Kati
o A " Kituo cha Kati cha Matibabs
Hospitali ya Kaunti ya Nyeri Serikali o Kansa e
Hospitall M belye Matbart Serikali Essential Cancer Centre
Hospitali ya Rufaa ya Kaunti ya Kituo cha Kati cha Matibabu
Mo Y ¥ ¥ Serikali yaKonm
E::lsl]:itali ya Rufaa ya Kaunti ya Serikali K"l‘;: cha Kati cha Matibabu
u va Kansa
Hospitali ya Rufaa ya Kaunti ya ikali Kituo cha Kati cha Matibabu

Magharibi na K,akl:lmegg i ¥ Serikali va Kansa

Nyanzai Hospitali ya Mafunzo ya Rufaa ya
0 . e Serikali Kituo cha Matibabu ya Kimsingi

aramogi Oginga Odinga yaKansa

vani Hospitali ya Coast General Serikali D KA

P . . ilali Kituo cha Matibabu Kamilifu
Hospitali ya Rufaa ya Moi Voi Serikali e
itali i ikali Kituo cha Matibabu Kamilifu
Hospitali ya Rufaa ya Longisa Serikali s
Bonde la Ufa Hospitali ya Misheni ya Tenwek Serikali ;(‘"l‘;';:;‘: Matibabu ya Kimsingt
. " Kituo cha Kati cha Matibabu
Kanisa/Dini s
gois‘pitali ya Rufaa ya Kaunti ya Serikali Kmla:hn Kati cha Matibabu
akuru ya 1sa.
g Kituo cha Matibabu Kamilifu
Kaskazini Mashariki Hospitali ya Rufaa ya Garissa Serikali e
P Kituo cha Matibabu Kamilifu
itali i 1l
Nyandaza Chini Hospitali ya Rufaa ya Makueni Serikali Lo
- ikali Kituo cha Kati cha Matibabu
Mashariki Hospitali ya Rufaa ya Machakos Serikali e
Nyandaza Juu Serikali Kituo cha Matibabu ya Kimsingi

. Mashariki ya Kansa .
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TAASISI YA KITAIFA KUHUSU KANSA - KENYA
(NCI_K)
Hii ni taasisi iliyobuniwa kwa mujibu wa Sheria ya Kuzuia na
Kudhibiti Kansa ya Mwaka 2012, kushirikisha na kuratibu
ukingaiji, matibabu na udhibiti wa kansa nchini Kenya.

MAONO
Kuwa kwenye msitari wa mbele duniani katika,
kukikinga na kudhibiti kansa

DHAMIRA
Kusimamia utoaiji wa viwango vya juu , kutegemea
ushahidi katika kinga dhidi ya kansa, udhibiti wake kwa
kushirikiana na asasi nyingine, kutafiti, kubuni sera,

kuratibu na uhamasishaii.

Kuwa Msitari Wa Mbele Kukabiliana Na Kansa

Kwa taarifa zaidi, wasiliana nasi kupitia:

Kituo: National Cancer Institute of Kenya
Landmark Plaza 6th Floor
P.O.Box 30016 00100 Nairobi. Kenya

Barua pepe: ncikenya@gmail.com

Simu: (+254) 795 012 568, 717 389 120
Wavuti: www.ncikenya.or.ke
Twita: @NCIKenya

Au

tembelea ofisi zetu katika jumba la
Landmark Plaza , éth floor, Argwings Kodhek Road

mEmmm  National Cancer

mmmm Institute of Kenya
NCI - KENYA

JAMUHURI YA KENYA

UNAYOPASWA
KUJUA KUHUSU
KANSA/SARATANI
BN O —

Tuzungumze Kuhusu Kansa




Kansa/Saratani ni Ugonjwa gani?
Kansa, saratani au uvimbe ni ugonjwa ambapo seli au chembechem-
be za mwili hukua kwa kasi na kwa njia isiyo ya kawaida na kusambaa
hadi viungo vya mwili na kuathiri utendakazi wao. Kuna aina mbalim-
bali za kansa.
“Kansa si uchawi, laana au dhambi”

Kansa husababishwa na nini?
Chanzo cha ugonjwa wa kansa hakijulikani hasa. Hata hivyo, kuna hali
na mitindo ya maisha ambayo inaweza kuchangia uwezekano wa mtu

kuugua kansa. Hali hizi ni pamoja na :

® Mtindo wa maisha kama vile matumizi ya tumbako, pombe, lishe
isiyo bora na kutofanya mazoezi ya mwili na kadhalika.

e Aina fulani za maambukizo.

¢ Mfumojeni wa mtu na historia ya familia kuhusiana na ugojwa wa
kansa.

e Hali ya mazingira,hasa mtu anapotangamana na miale na kemikali
hatari au zenye sumu kwa mfano asibestosi.

Utumizi wa tumbako Utumizi wa pombe Lishe isiyo bora

-

Kutofanya mazoezi

Unawezaije kujikinga dhidi ya kansa?

Kwa kuwa chanzo cha kansa hakijulikani hasa, hakuna njia mahususi
za kujikinga dhidi ya ugonjwa huu. Hata hivyo, njia zifuatazo zinaweza
kufuatwa ili kupunguza uwezekano wa kuugua kansa:

e Jiepushe na miale hatari, sumu zitokanazo na shughuli za viwandani
na mazingira mengine.

e Jikinge kutokana na miale ya jua au tumia vifaa vya kujikinga dhidi ya
miale hiyo.

e Pata chanjo dhidi ya Virusi vya Papiloma ya Binadamu na (HPV) na
Hepatitisi B (Hep B).

® Jiepushe na ngono kiholela au ngono bila kinga.
e Fanyiwa na matibabu mara kwa mara.

e Fanya mazoezi ya mwili mara kwa mara

e Jiepushe na matumizi ya tumbako

e Jiepushe kunywa pombe

Ishara Za Wazi Za Kansa Ni Zipi

Uvuijaji damu

au kutokwa " 4 Kubadilika kwa Kidonda 4 Kikohozi

na uchafu . mazoea ya Kkisicho kinacho

usio wa ' kukojoa na pona sumbua
kunya

kawaida
Uvimbe
kwanye
< Matatizo katika matiti au
kwenda choo sehemu
nyingine

mwilini

Kupungua Mabadiliko ya
kwa uzito wazi ya ngozi
?‘ yasiyokuwa

ya kawaida

Aina za kansa zinazo fahamika na watu wengi
kenya ni zipi?

Aina za kansa zinazofahamika na wengi nchini kenya kwa mujibu
wa data ya Globocan 2020 ni pamoja na:

—

Kansa ya matiti

Kansa ya mlango wa kizazi (seviksi)
Kansa ya tezi (prosteti)

Kansa ya Koo/umio

s B

Kansa ya utumbo/rektamu

6130 za jumla za ugonjwa wa kansa

Ishara na dalili za mapema za kansa zinazofahamika sana ni
pamoja na:

~

Aina za Kansa
zinayoathiri
Watoto

+ Kubadilika kwa mazoea ya kukojoa na kunya
+ Kidonda kisichopona

+ Uvuiail damu au kutokwa na uchafu usio wa kawaida.

+ Uvimbe au bonge kwenye matiti au au sehemu nyingine mwilini.
o Y e (T D A I TS Leukemia (Kansa ya damu)Cancer of the blood) ®
+ Mabadiliko ya wazi ya ngozi yasiyokuwa ya kawaida

.
R Limfoma kwa mfano Limfoma ya Burkitts

Uvimbe au Tyuma katika mfumo wa neva za uti wa mgongo ¢

Ishara wazi za kansa miongoni mwa watoto

Ishara na dalili za mapema za kansa miongoni mwa watoto ni pamoja na:

* Kupungua kwa uzito kwa njia isiyoeleweka

* Kuumwa na kichwa na kutapika asubuki.

* Kuvimba na maumivu makali kwenye mifupa, vifundo, mgongo au miguu.
« Uvimbe au bonge, hasa katika tumbo, shingo, Kifua, nyonga au kwapani.
* Upele kwenye ngozi unaovuja damu.

* Maambukizo ya mara mara

* Rangi nyeupe nyuma ya mboni ya jicho.

* Kuongezeka kwa kichefuchefu au kutapika bila kuhisi kichefuchefu.

* Uchovu wa mara kwa mara aukufifia kwa ya rangi ya ngozi

* Kushindwa kuona vizuri kunakotokea ghafla na kukithiri.

* Homa inayokithiri ambayo chanzo chake hakijulikani.

Endapo utakumbwa au kushuhudia ishara hizi, chukua hatua za dharura. Tembelea Kituo cha
afya kilicho karibu nawe kupata taarifa zaidi pamoja na kufanyiwa uchunguzi.

Kwa nini unapaswa kufanyiwa uchunguzi wa dalili

za kansa?

Uchunguzi wa kansa ni ukaguzi unaofanywa kubainisha kuwepo au

kutokuwepo kwa kansa.

e Wasiopatikana na ugonjwa huu wanapaswa kuendelea kujiwekea
tahadhari ili kupunguza uwezekano wa kuugua kansa. Hata hivyo,
mtu anapaswa kuendela kufanyiwa ukaguzi wa mara kwa mara.

e Wanaopatikana na ugongwa huu, ugunduzi wa mapema ni
muhimu ili kuwezesha ugonjwa huu kudhibitiwa.

Ni aina gani za kansa zinazopaswa kufanyiwva
Uchunguzi?

Aina zifuatazo za kansa zinaweza kufanyiwa uchunguzi:

e Kansa ya matiti e Kansa ya utumbo na rektamu

e Kansa ya Mlango wa kizazi e Kansa ya Kinywa
e Kansa ya tezo (Prosteri) e Kansa ya koo/umio
e Kansa ya ngozi e Kansa ya Mapafu

e Kansa za watoto kwa mfano kansa ya macho na uvimbe

Hatua gani ichukuliwe baada ya kupatikana na
kansa?

* Muulize mhudumu wa afya kuhusu aina ya kansa unayougua na
kiwango cha maenezi yake.

* Pewa taarifa kuhusu matibabu ya aina kansa unayougua

*« Fahamu mahali ambapo unaweza kupata huduma za matibabu
¢ Fahamu mpango , muda na malengo ya huduma za matibabu.
* Fahamu athari hasi zinazosababishwa na matibabu

* Wafahamishe jamaa na marafiki kwa mingijili ya msaada

 Tafuta taarifa kuhusu jinsi kuugua kansa kutakavyoathiri shughuli
zako za Kila siku.

* Hakikisha kwamba ada yako ya Hazina ya Bima ya Afya
(NHIF)imelipwa ipasavyo.

» Tafuta mtu atayekuwa anaandamana nawe kwenda hospitalini kwa
minaijili ya huduma za matibabu.

¢ Jiunge na kikundi cha waathiriwa wengine wa kansa ( watu wenye
hali sawa na yako)

* Muulize muhudumu wa afya maswali maswali yoyote unayoweza
kuwa nayo.

WITO WA HATUA

Kupimwa kansa huokoa MAISHA
(Nenda upimwe kansa Leo)

Kansa inadhibitiwa vipi?

Kutegemea hali, viwango na sifa za kansa, aina zifuatazo za matibabu
hutolewa na wahudumu wa afya.

1. Upasuaii: Kuondoa tishu zenye kansa kwenye viungo vya mwili.

2. Radiotherapi: Tiba ya kansa kutumia miale ionisha au eksi-rei. Miale
hii huua seli za kansa na kudidimisha uvimbe.

3. Kemotherapi/Tibakemikali: Tiba kwa kutumia dawa au kemikali
ambazo zinadhuru vimelea vinavyosababisha kansa.

4. Therapi ya homoni: Kutibu kansa kwa kutumia dawa zinazositisha
kukua kwa seli za kansa.

5. Imiunotherapi: Kutibu kansa kwa kutumia dawa zinazochochea
kuimarika au kudidimiza kinga ya mwili ili kuusaidia kukabiliana na
ugonjwa huo.




